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1.0. SOKO LA MTAJI NI NINI?

Masoko ya Mitaji ni sehemu ya mfumo wa sekta ya fedha unaowezesha
upatikanaji wa fedha kwa ajili ya kugharamia shughuli za maendeleo ya muda
mrefu yaani zaidi ya mwaka mmoja.

Fedha za maendeleo za muda mrefu huweza kupatikana kwa kuuza hisa za
kampuni (shares), hatifungani za kampuni (corporate bonds), hatifungani za
serikali (Government Bonds), hatifungani za serikali za mitaa (Municipal Bonds),
na vipande katika uwekezaji wa pamoja (collective investment schemes).

Jukumu kuu la masoko ya mitaji ni kuwezesha upatikanaji wa fedha kutoka kwa

wawekezaji na kuzipeleka kwenye uzalishaji na hivyo kuchochea maendeleo ya
kiuchumi. '

Washiriki wa masoko ya mitaji wako katika pande mbili — upande wa watoa
dhamana yaani ‘issuers’ na upande wa wawekezaji yaani ‘investors’.

Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA) ina jukumu la kuendeleza na
kusimamia masoko ya mitaji na dhamana fiapa nchini.

2.0. MFUKO WA UWEKEZA]JI WA PAMOJA NI NINI?

Mfuko wa uwekezaji wa pamoja ni mipango ya uwekezaji wa pamoja
inayojumuisha ukusanyaji au uwekaji wa rasilimali pamoja kutoka katika
wawekezaji mbali mbali na kuziwekeza rasilimali hizo kwenye amana mbali mbali.
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Hapa Tanzania mifuko ya uwekezaji wa pamoja huanzishwa kwa Sheria ya
Mamlaka ya Soko ya Mitaji na Dhamana Sura ya 79.

3.0. NAMNA MFUKO WA UWEKEZA]JI WA PAMOJA UNAVYOFANYA KAZI

Lengo la uwekezaji kwenye mfuko wa uwekezaji wa pamoja ni maalumu ambalo
ni kuwekeza katika amana zinazouzika.

Lengo hili huwapa wawekezaji faida ya ukwasi ambayo ni muhimu. Kwa hiyo
katika Mfuko wa namna hii, mwekezaji anaweza kununua na kuuza vipande
(units) kwa Meneja wa Mfuko muda wowote anaotaka.

Mauzo na manunuzi yanaendelea kwenye muda wa biashara wakati wowote.

Jukumu la Meneja wa Mfuko wa Uwckezaji wa pamoja ni kuendesha mpango wa
uwekezaji kwa mujibu wa wa Waraka wa Uundwaji wa Mfuko (Trust Deed) na kwa
maslahi ya wawekezaji;

Ataandaa mahesabu ya fedha ya mfuko wa uwekezaji wa pamoja kwa mujibu wa
sheria.

Atahakikisha kuwa nyaraka muhimu zinawekwa wazi kwa ajili ya kuangaliwa na
wawekezaji na umma kwa ujumla.

Meneja huyu huingia mkataba maalum (nyaraka za udhamini) na mtunzaji
maalum wa Mfuko (kwa lugha ya kigeni akiitwa “Custodian”).

Meneja wa Mfuko ni msimamizi wa uwekezaji wa mali za mfuko na siyo mwana
kikundi au mbia.

Hufanya shughuli zake kitaaluma kulingana na sheria.
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Ni msimamizi mkuu wa mfuko wa 1nvekezaji wa pamoja. Kazi zake ni pamoja na
hizi zifuatazo:
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a. Kutunza, kuendesha au kufar;a mipango ya uwekezaji kwa njia ile
itakayoongeza thamani, faida au mapato yake.

b. Kuwekeza, kupata, kutunza na kutoa amana na kutumia uwezo na haki
zinazotokana na amana hizo.

c. Kutoa mikopo yenye rehani ya mali yoyote isiyohamishika na
inayohamishika.

d. Kununua kuuza au kutoa hati za ushiriki kuhusiana na mkopo wowote,
au fedha zilizotolewa na taasisi ya fedha au benki au taasisi nyingine ya
namna hiyo.

e. Kuwekeza katika hati yeyote maalum au amana iliyotolewa na Serikali,
Benki Kuu au Serikali za mitaa.

f. Kubuni kuhusiana na Mfuko wowote wa uwekezaji wa pamoja;

g. Uwekaji wa akiba na mipango ya bima au mipango ambapo mtu
anaweza kupata riba katika kushirikiana na kampuni ya bima lakini
isiyojumuisha biashara ya bima.

h. Mfuko mwingine wowote au mipango itakayomwezesha mtu kupata
riba katika units.

i. Kufanya aina yoyote au biashara inayohusu ukusanyaji wa akiba au
uwekezaji ambao mwekaji wa mali katika dhamana anaweza kuruhusu;

j. Kufanya kwa ujumla matendo vote na vitu vitakavyojitokeza au
kutokana na utendaji wa kazi zake chini ya amana.

n

Ni rahisi kupata thamani ya uwekezani wakati wowote maana tathmini
hufuata thamani halisi ya rasilimali zilizopo.

Kwa kawaida uthamini huu hufanywa kila siku ya biashara.




Mfano wa Ukuaji wa Thamani ya Mfuko na Thamani ya
Vipande
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== Kushoto: Thamani ya Mfuko = Kulia Thamani ya Kipande

4.0. FAIDA ZA MFUKO WA UWEKEZAJI WA PAMOJA

Mifuko ya Uwekezaji wa Pamoja inatoa faida zifuatazo:

a. Kuwezesha upatikanaji wa mitaji mikubwa kwa njia ya kukusanya akiba
ndogo ndogo kwenye mfuko mmoja (pooling resources into a fund):
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i. Badala ya kila mtu kuweka nyumbani TZS. 50,000/= kwa sababau
ni kidogo sana kuwekezwa, watu 5,000 wangewekeza kiasi hicho
na kujenga mfuko mkubwa wa kiasi cha TzS. 250,000,000/=

ii. Fedha zilizopo kwenye mfuko huu huwekezwa na faida
inayopatikana kugawanywa kwa wale wawekezaji wadogo
wadogo kulingana na kiasi walichowekeza.

b. Kupata faida zitokanazo na matumizi ya utaalamu wa usimamizi wa
fedha kutoka kwa Meneja wa Mfuko:
i. Kuwekeza kwenye mfuko unaoendeshwa kitaaluma huhakikisha
kwamba fedha zinawekezwa ipasavyo kwa faida ya waekezaji.
ii. Meneja mwenye taaluma huweza kutengeneza mchanganuo wa
uwekezaji ambao unapurguza wasiwasi wa hasara (risk).

¢. Kupata anuwai ambayo inaondoa na kupunguza vihatarishi (risks) vya
kuwezekeza rasilimali zote kwenye aina moja ya biashara kwa kuwekeza
fedha zilizokusanywa kwenye miradi ya aina mbalimbali:

i. Dhana ya Mifuko ya uwekezaji ni “usiweke mayai yote kwenye kapu

moja”.

ii. Kama mwekezaji akiwekeza kwenye dhamana moja tu, ikipata
hasara basi ni hasara ya moja kwa moja. Lakini akiwekeza kwenye
dhamana mbali mbali basi hasara katika moja inaweza kufutwa na
faida kutoka kwa nyingine.

d. Kupunguza gharama za uwekezaji (lower transaction costs) kwani
wawekezaji wengi hutumia utaalamu wa meneja mmoja na hivyo
kuongeza faida;

i. Mwekezaji binafsi mwenye fedha chache hulipa gharama kubwa zaidi
za uwekezaji kuliko Meneja mwenye mfuko mkubwa na taaluma ya
uwekezaji. Meneja huyu htiweza kulipa kamisheni ndogo na vile vile
huweza kupata riba kubwa zaidi kutoka kwenye taasisi za fedha.
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5.0.

e. Huleta uwezo wa kufikia uwekezaji wa viwango vya juu (access to
investment in higher thresholds):

ii. Mwekezaji mwenye TZS. 50,000/= hawezi kuwekeza kwenye
uwekezaji unaohitaji kwa uchache TZS. 1,000,000/=. Meneja
aliyekusanya fedha kutoka kwa wawekezaji wengi na aliye na mfuko
mkubwa huweza kufanya hivyo.

iii. Uwekezaji wa pamoja unaweza kufanikisha kuundwa kwa chombo
maalum cha kukopesha fedha kwa ajili ya miradi mbalimbali kama
vile ujenzi wa nyumba. Hii itasaidia wananchi wanaoshindwa kukopa
kwa sababu ya kukosa mtaji wa mwanzo wa kuanzisha mradi.

UWEKEZAJI WA PAMOJA UNAVYONUFAISHA WANANCHI KIUCHUMI
Mipango ya uwekezaji wa pamoja huenda sambamba na sera ya Serikali ya
uwezeshaji wa wananchi kiuchumi. Uwezeshaji huu unahusiana na ushiriki
wa makundi ya jamii katika uchumi wao na maendeleo endelevu
yanayotokana na upatikanaji wa faida kutoka kwenye shughuli za kiuchumi
kwenye jamii husika. Namna mahsusi ambazo uwekezaji wa pamoja
unawawezesha wananchi kiuchumi ni kama ifuatavyo:

a. Inawawezesha watu wa kipato cha chini kuwekeza rasilimali ndogo
ndogo walizonazo. Kipengele hiki siyo tu kinatoa matumaini mahali
pa kukata tamaa kwa wawekezaji wadogo, bali pia kinatoa nafasi ya
kupatikana faida za kiuchumi baada ya muda. Faida kutoka katika
mipango hii ya uwekezaji, inaweza kuwa kichocheo kikubwa cha
uwekaji akiba kwa wale wenye vipato vidogo.

b. Inaleta ushindani sawa katika mikakati ya kiuchumi kati ya
wawekezaji wote wakubwa pamoja na wadogo kwa kuwafanya
wawekezaji wadogo kuwekeza kwa viwango vya juu ambavyo
vinatumiwa na wawekezaji wa kipato cha juu. Kwa hali hiyo faida




inayotolewa kwa wawekézaji wa kipato cha chini na Mfuko wa
uwekezaji wa pamoja ni kubwa.

c. Mipango ya uwekezaji wa pamoja inatoa fursa kwa mwekezaji
kuwekeza kutegemea na vivutio vilivyopo na kupata faida. Faida
inaweza kuwa katika mgawanyo wa kipato (income distribution) au
inaweza kuchukua mfumo wa uongezaji thamani ya mtaji (capital
appreciation). Katika Mpango wa mgawanyo wa kipato wawekezaji
wanapata fursa ya kuwekeza tena kiasi walichopata katika mfuko huo
au katika miradi mingine watakayoona inafaa na hata kutumia kwa
matumizi mengine. Katika mpango wa uongezaji thamani ya mtaji,
wawekezaji ambao wana malengo ya kuwekeza kwa muda mrefu,
hupata faida ya kuongezeka kwa uwekezaji wao.

d. Mwekezaji katika Mfuko wa uwekezaji wa pamoja anastahili kupata
amana zinazoitwa vipande (units). Vipande hivi vya uwekezaji
vinaweza kuhamishika na vinaweza kutumika kama rehani (collateral)
ili kumwezesha mwekezaji kupata mkopo. Hili ni muhimu hususan
pale washiriki mmoja mmoja wa makundi ya jamii wenye vipande
wanapotaka kuendesha miradi katika maeneo yao. Inawezekana
vipande vyao vya uwekezaji vikakusanywa ili kufikia thamani ya
kudhamini miradi mikubwa.

6.0. USHAURI KWA UWEKEZA]JI WA PAMOJA

Kama ilivyoainishwa hapo juu, mfuko wa uwekezaji wa pamoja unaweza kuleta
faida kwa washiriki na kuwawezesha kiuchumi. Katika kufikia azma hiyo, ni
muhimu kuzingatia ushauri wa wataalamu.

Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA) kama msimamizi wa masoko
ya mitaji nchini ikiwa ni pamoja na mipango ya uwekezaji wa pamoja, inapenda
kushauri wananchi na wawekezaji walio na azma ya kuanzisha mfuko wa
uwekezaji wa pamoja kama ifuatavyo:
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a. Kuwa na waraka wa kisheria wa kuundwa kikundi cha uwekezaji
kama vile Katiba ya Umoja au Memorandum and Articles of
Association ikiwa mtaamua kiiunda kampuni;

b. Kuwa na Mpango Kazi wa M.ida wa Kati wa kikundi (Medium Term
Work Plan); ‘

c. lkiwezekana, kupata usajili kama kampuni ya uwekezaji;

d. Kufungua akaunti benki kwa ajili ya kikundi;

e. Kukusanya mtaji kutoka kwa wanahisa / wanakikundi kwa kiwango
cha uchangiaji na muda mtakaokubaliana na kadiri ya uwezo wa
wanakikundi. '

f. Kampuni hiyo ya uwekezaji itatengeneza sera ya uwekezaji
itakayojikita kwenye uwekezaji kwenye masoko ya mitaji kama vile
mfuko wa uwekezaji wa pamoja. Jambo hili linaweza kufanywa hata
kabla ya kuunda kampuni.‘l' )

g. Kuwasiliana na CMSA am‘bapé}jCMSA itawaunganisha na mmoja wa
meneja wa mifuko ya uwekezaji wa pamoja kama vile UTT AMIS PLC
ambaye amepewa Iesgni"n‘a Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na
Dhamana kusimamia mifuko y'a'uwekezaji wa pamoja.

"h. Wapo mameneja wengine waliopewa leseni na Mamlaka lakini UTT
AMIS wana uzoefu wa kutosli+ katika kusimamia mifuko ya uwekezaji
wa pamoja na tayari wana mifuko 6 ambayo inafanya vizuri. Mifuko
iliyo chini ya UTT ni Watoto Fund, Wekeza Maisha, Ukwasi, Jikimu,
Umoja Fund na Mfuko wa Hatifungani (Bond Fund).

i. Kwa kushirikiana na Meneja wa Mteule wa Mfuko, kikundi kitaweza
kufanya yafuatayo:

i. Kuanzisha mfuko ya uwekezaji wa pamoja;

ii. Kujenga uwezo wa wanahisa kwa njia ya elimu na mafunzo;

iii. Kufanya maendeleo ya miundombinu;

iv. Kutoa elimu kwa umma;

v. Kuweka muundo ambao ni wa wazi kuhusiana na uwajibikaji
kwa shughuli za Mfuko.
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vi. Kujenga uwezo \;,va kujiendesha. Hii ina maana kwamba
Wanakikundi watakuwa na uwezo wa kujiendesha kama asasi
za kibiashara baada ya muda fulani.

vii. Kampuni hii ikishafikia uwezo mkubwa itaweza kuorodheshwa
kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam.

. - .
Y T |
[ % o= e—" w0 o o rem——

UWEKEZAJI WA PAMOJA UNAWEZESHA

UTEKELEZAJI WA UCHUMI WA
VIWANDA!
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